(CTT-Đồng Nai) - Ngày 15-7, Đoàn kiểm tra số 5 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy do Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Huỳnh Thanh Bình làm trưởng đoàn kiểm tra về việc chấp hành pháp luật bảo vệ môi trường đối với các cơ sở chăn nuôi trên địa bàn huyện Thống Nhất.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/969f4adfde97937c8a6ce6cbf90a9e87-2024-07-16.08-43-44.jpg)
Trưởng đoàn Huỳnh Thanh Bình, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy kiểm tra môi trường trong chăn nuôi tại huyện Thống Nhất
Trưởng đoàn Huỳnh Thanh Bình, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy kiểm tra môi trường trong chăn nuôi tại huyện Thống Nhất
Theo báo cáo của Huyện ủy Thống Nhất, hiện tổng số gia súc, gia cầm trên địa bàn huyện là hơn 4 triệu con, 2 vật nuôi chủ lực là heo và gà. Tổng đàn chăn nuôi trên địa bàn huyện giảm mạnh so với trước. Trong đó, qua kiểm tra, kiểm soát chặt công tác bảo vệ môi trường, khoảng 90 trại chăn nuôi heo quy mô lớn từ 1 ngàn con heo/trại tại xã Hưng Lộc và xã Lộ 25 đã dừng chăn nuôi để khắc phục môi trường.
Đến nay, toàn huyện có 352 trang trại chăn nuôi có quy mô cấp huyện quản lý; 2 trang trại có quy mô cấp tỉnh quản lý. Trong đó, có 103 cơ sở chăn nuôi được UBND huyện cấp thủ tục môi trường, 249 cơ sở chưa được cấp giấy phép môi trường. Về chăn nuôi nông hộ, trên địa bàn huyện có 679 hộ chăn nuôi. Năm 2023, toàn huyện đã kiểm tra, xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường với 105 trường hợp với tổng số tiền phạt trên 2,1 tỷ đồng.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/969f4adfde97937c8a6ce6cbf90a9e87-2024-07-16.08-44-31.jpg)
Đoàn kiểm tra số 5 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy do ông Huỳnh Thanh Bình, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy làm trưởng đoàn kiểm tra tại Trại nuôi vịt giống của bà Nguyễn Thị Kim Anh tại xã Bàu Hàm 2, huyện Thống Nhất
Đoàn kiểm tra số 5 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy do ông Huỳnh Thanh Bình, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy làm trưởng đoàn kiểm tra tại Trại nuôi vịt giống của bà Nguyễn Thị Kim Anh tại xã Bàu Hàm 2, huyện Thống Nhất
Nhờ tích cực kiểm tra, xử lý vi phạm, vấn đề môi trường trong chăn nuôi trên địa bàn huyện đã có sự chuyển biến tích cực, nhất là các cơ sở chăn nuôi đã đầu tư các công trình, biện pháp bảo vệ môi trường theo quy định. Kết quả thực hiện di dời cơ sở chăn nuôi không đúng quy hoạch, đến nay, địa phương đã di dời 46/74 cơ sở, các cơ sở còn lại chủ yếu là chăn nuôi theo quy mô nông hộ, kế hoạch sẽ thực hiện di dời theo đúng lộ trình đề ra.
Địa phương kiến nghị UBND tỉnh chỉ đạo, các sở ngành hướng dẫn cho địa phương giải quyết đối với các trang trại chăn nuôi đã hình thành theo các văn bản trước đây, xử lý những tồn tại để các trang trại được cấp giấy phép môi trường theo Luật bảo vệ môi trường hiện hành. UBND tỉnh giao các sở ngành cấp tỉnh làm việc với các công ty chăn nuôi để không tiếp tục ký hợp đồng thuê chăn nuôi gia công đối với các trang trại chăn nuôi không chấp hành các quy định về môi trường...
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/969f4adfde97937c8a6ce6cbf90a9e87-2024-07-16.08-45-16.jpg)
Đoàn kiểm tra số 5 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy do ông Huỳnh Thanh Bình, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy làm trưởng đoàn kiểm tra tại hộ chăn nuôi heo của bà của bà Nguyễn Thị Mai Lan, xã Gia Tân 2, huyện Thống Nhất
Đoàn kiểm tra số 5 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy do ông Huỳnh Thanh Bình, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy làm trưởng đoàn kiểm tra tại hộ chăn nuôi heo của bà của bà Nguyễn Thị Mai Lan, xã Gia Tân 2, huyện Thống Nhất
Đoàn kiểm tra số 5 đã đến kiểm tra tại 4 cơ sở chăn nuôi gồm: Trang trại chăn nuôi bò của ông Trần Bình Quân tại xã Hưng Lộc. Trang trại này đã ngừng chăn nuôi bò chuyển đổi sang mô hình nuôi trùn quế. Trại nuôi vịt giống của bà Nguyễn Thị Kim Anh tại xã Bàu Hàm 2 với quy mô tổng đàn 7 ngàn con vịt giống bố mẹ. Trang trại được đầu tư bài bản hệ thống xử lý nước thải, ứng dụng đệm lót sinh học, nguồn phân trong chăn nuôi được xử lý thành phân chuồng sử dụng trong trồng trọt. Hộ chăn nuôi heo của bà Nguyễn Thị Mai Lan, xã Gia Tân 2 hiện chỉ còn vài con nái đang chờ di dời sang trại mới phù hợp với quy hoạch chăn nuôi. Trại heo của bà bà Nguyễn Thị Liên, xã Gia Tân 1 hiện đã ngưng chăn nuôi.