Đồng Nai trong top 10 cả nước về thu hút FDI trong quý 1
- Cập nhật 02/04/2024 16:13
- Lượt xem : 314
- Xem với cỡ chữ
![](/style library/images/FontTSmall.png)
![](/style library/images/FontTLage.png)
(CTT-Đồng Nai) - Theo thống kê từ Bộ Kế hoạch và đầu tư, trong 3 tháng đầu năm, tổng vốn đầu tư vào các dự án có vốn đầu tư nước ngoài (FDI) đạt trên 6,1 tỷ USD, tăng trên 13% so với cùng kỳ năm 2023.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/378d7da7db0298ddba72f08eab830f7c-2024-04-02.16-12-43.jpg)
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng trao giấy chứng nhận đầu tư cho doanh nghiệp FDI
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Hoàng trao giấy chứng nhận đầu tư cho doanh nghiệp FDI
Khu vực Đông Nam bộ có 2 địa phương nằm trong top 10 tỉnh, thành đứng đầu về thu hút FDI là Thành phố Hồ Chí Minh và Đồng Nai lần lượt đứng ở vị trí thứ 5 và 6.
Trong quý 1, cả nước có trên 640 dự án FDI đăng ký cấp mới, điều chỉnh và góp vốn mua cổ phần, mua phần vốn góp, trải đều ở 42 tỉnh, thành. Các dự án FDI đầu tư vào 17 ngành chính, gồm: ngành công nghiệp chế biến, chế tạo dẫn đầu với tổng vốn đầu tư đạt gần 3,9 tỷ USD, chiếm trên 63% tổng vốn đầu tư đăng ký. Đặc biệt, ngành kinh doanh bất động sản là ngành đứng thứ 2 và tăng gấp hơn 2 lần so với cùng kỳ khi thu hút được tổng vốn đầu tư hơn 1,58 tỷ USD, chiếm trên 25% tổng vốn đầu tư đăng ký. Tiếp theo là các ngành bán buôn bán lẻ; hoạt động chuyên môn, khoa học công nghệ… có tổng vốn đăng ký đạt lần lượt hơn 224 triệu USD và hơn 190 triệu USD.
Nam Hữu