(CTT - Đồng Nai) – Sáng 15-7, tại Công viên Biên Hùng (thành phố Biên Hòa), Tỉnh đoàn, Hội Sinh viên tỉnh đã phối hợp tổ chức lễ xuất quân cao điểm chiến dịch tình nguyện Mùa hè xanh tỉnh Đồng Nai năm 2024.
Phát biểu tại lễ xuất quân, anh Võ Văn Trung, Phó Bí thư thường trực Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội Sinh viên tỉnh, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh, cho biết được khởi nguồn từ chiến dịch Ánh sáng văn hóa hè năm 1994 của sinh viên Trường Cao đẳng sư phạm Đồng Nai (nay là Trường Đại học Đồng Nai), đến nay, phong trào thanh niên tình nguyện hè tỉnh Đồng Nai tròn 30 năm.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/e4f8d864d0079a28457ce13225f12d61-2024-07-16.14-04-43.jpg)
Anh Võ Văn Trung, Phó Bí thư thường trực Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội Sinh viên tỉnh, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh phát biểu tại lễ xuất quân
Anh Võ Văn Trung, Phó Bí thư thường trực Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội Sinh viên tỉnh, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh phát biểu tại lễ xuất quân
30 năm qua, với tinh thần “Đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên, các đội hình thanh niên tình nguyện, trong đó có đội hình sinh viên tình nguyện Mùa hè xanh đã không ngại khó khăn, gian khổ, đi đến vùng sâu, vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn. Bằng những công trình, phần việc thanh niên thiết thực như: phụng dưỡng hỗ trợ các gia đình chính sách, Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình neo đơn, xây dựng nhà tình thương, nhà nhân ái; sửa chữa đường giao thông nông thôn, tổ chức các hoạt động sinh hoạt hè, dạy học cho thiếu nhi,... phong trào đã góp phần phát triển của kinh tế - xã hội, giữ vững an ninh quốc phòng của tỉnh.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/e4f8d864d0079a28457ce13225f12d61-2024-07-16.14-04-48.jpg)
Các đội hình tình nguyện ra mắt tại lễ xuất quân
Các đội hình tình nguyện ra mắt tại lễ xuất quân
Chiến dịch tình nguyện mùa hè xanh năm nay có sự tham gia của 11/11 đội hình các trường đại học, cao đẳng cùng 4 đội hình chuyên cấp tỉnh, gồm: Bảo vệ mầm xanh, Gia sư áo xanh, Mùa hè số và An toàn thông tin trên không gian mạng. Trong thời gian hơn 1 tháng cao điểm chiến dịch, chiến sĩ tình nguyện sẽ về địa phương thực hiện những công trình, phần việc thanh niên ý nghĩa.
Theo đó, các đội hình sẽ xây dựng 4 thư viện thân thiện, thư viện số; hỗ trợ địa phương xây dựng 50 nhà vệ sinh cho đồng bào dân tộc thiểu số; xây dựng và trang trí 11 khu vui chơi cho thanh thiếu nhi; 20 hệ thống lọc nước tại trường học; 9 ngôi nhà nhân ái, nhà kế hoạch nhỏ. Bên cạnh đó, sửa chữa, lắp đặt hệ thống điện chiếu sáng; hỗ trợ chăm sóc, tập vật lý trị liệu cho trẻ em khuyết tật; vận động quyên góp sách giáo khoa, dụng cụ học tập, dạy kèm kiến thức chăm sóc thiếu nhi và các phần việc tri ân nhân 77 năm Ngày thương binh liệt sĩ…
Phó bí thư thường trực Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội Sinh viên tỉnh, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh Võ Văn Trung hy vọng chiến dịch sẽ góp phần giáo dục lý tưởng cách mạng, đạo đức, lối sống văn hóa cho các bạn đoàn viên, sinh viên; khơi dậy ngọn lửa tuổi trẻ, tinh thần tình nguyện, sẵn sàng cống hiến, dấn thân vì lợi ích tập thể, xã hội, vì sự phồn vinh của tỉnh nhà và của đất nước. Đồng thời, kêu gọi chiến sĩ tình nguyện phát huy sức trẻ, trí tuệ, tinh thần cống hiến hoàn thành công trình, phần việc mà chiến dịch đề ra, góp phần xây dựng quê hương Đồng Nai giàu đẹp, văn minh.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/e4f8d864d0079a28457ce13225f12d61-2024-07-16.14-04-46.jpg)
Các đại biểu tiễn chiến sĩ tình nguyện về địa bàn huyện Tân Phú
Các đại biểu tiễn chiến sĩ tình nguyện về địa bàn huyện Tân Phú
Sau lễ xuất quân, đại diện Tỉnh đoàn, Hội Sinh viên tỉnh đã đưa 4/5 đội hình về huyện Tân Phú (còn một đội hình ra quân vào tháng 8) – địa bàn trọng tâm của chiến dịch tình nguyện Mùa hè xanh năm 2024. Những đội hình còn lại ra quân tập huấn kỹ năng phòng, chống xâm hại trẻ em; an toàn trên không gian mạng; kỹ năng lái xe an toàn…