Tình hình bệnh dại trên địa bàn tỉnh
- Cập nhật 11/12/2023 09:10
- Lượt xem : 203
- Xem với cỡ chữ
![](/style library/images/FontTSmall.png)
![](/style library/images/FontTLage.png)
(CTT-Đồng Nai) - Thông tin từ Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, từ đầu năm đến nay, trên địa bàn tỉnh đã ghi nhận 18 ổ dịch chó dại tại 7/11 huyện, thành phố trong tỉnh và 2 trường hợp tử vong vì bệnh dại.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/85242ceb04302a48181f67da8fb0bfd1-2023-12-11.09-09-43.jpg)
Người dân tiêm vaccine phòng bệnh dại tại một cơ sở y tế trong tỉnh
Người dân tiêm vaccine phòng bệnh dại tại một cơ sở y tế trong tỉnh
Theo đánh giá của cơ quan chức năng, mặc dù các địa phương đã triển khai nhiều biện pháp phòng bệnh dại như tiêm vaccine cho đàn chó, mèo; tuyên truyền cho người dân về việc nuôi, nhốt chó mèo… song nguy cơ mầm bệnh lây nhiễm ngoài cộng đồng khá cao. Người dân nếu bị chó dại cắn cần nhanh chóng đi tiêm vaccine, huyết thanh phòng bệnh dại. Bởi một khi đã mắc bệnh dại thì 100% là tử vong.
Việt Anh