(CTT-Đồng Nai) - Tổ Đại biểu HĐND tỉnh và các đại biểu HĐND H.Nhơn Trạch đã có buổi tiếp xúc với cử tri trên địa bàn huyện Nhơn Trạch sau kỳ họp HĐND tỉnh lần thứ 14 và HĐND huyện lần thứ 12.
![](/TinTucHinhAnh/dongnai/378d7da7db0298ddba72f08eab830f7c-2024-01-09.09-35-17.jpg)
Cử tri xã Phước Thiền phát biểu ý kiến tại buổi tiếp xúc
Cử tri xã Phước Thiền phát biểu ý kiến tại buổi tiếp xúc
Tại các điểm tiếp xúc, Đại biểu HĐND tỉnh, huyện đã ghi nhận nhiều ý kiến, phản ánh của cử tri về các nội dung như: một cơ sở kinh doanh quán ăn mở nhạc quá lớn vào buổi tối gây ảnh hưởng cuộc sống của người dân sống xung quanh; phản ánh tình trạng quy hoạch làm dự án nhưng chậm triển khai, chậm đền bù; lưu lượng xe tải, xe container chạy tốc độ cao trên đường Lý Thái Tổ, đề nghị lực lượng chức năng kiểm tra, xử lý xe chạy quá tốc độ, không đúng thời gian quy định; có giải pháp khắc phục những tuyến đường bị ngập nước khi mưa lớn; đề xuất cơ quan chức năng tăng cường công tác quản lý, kiểm tra an toàn vệ sinh thực phẩm, kiểm soát giá các các mặt hàng tiêu dùng trong những ngày cận Tết Nguyên đán 2024; có chế tài xử lý nghiêm những trường hợp buôn bán lấn chiếm lòng lề đường; có chế độ hỗ trợ miễn giảm học phí cho học sinh người dân tộc; tăng cường vận động mạnh thường quân tặng quà tết cho công nhân lao động có hoàn cảnh khó khăn; một số ý kiến khác phản ánh giá đền bù cho các hộ dân có đất thu hồi chưa thỏa đáng và xem xét cấp tái định cư.
Trước những ý kiến, đóng góp của cử tri, lãnh đạo các cơ quan, ban ngành, địa phương đã trả lời, giải đáp thỏa đáng, đồng thời cam kết sẽ khắc phục trong thời gian tới. Đối với những kiến nghị thuộc thẩm quyền của tỉnh, huyện cũng được các đại biểu HĐND ghi nhận và chuyển đến các cơ quan liên quan, sau đó trả lời bằng văn bản cho cử tri.